SAFARI YETU

Toleo la Kwanza 2021



FADev

TAASISI YA KUENDELEZA
UCHIMBAJI MDOGO



Ujumbe kutoka kwa Mwenyekiti

Safari yetu imekuwa ndefu na yenye malengo makubwa. Ni karibu
miaka miwili sasa tangu FADev isgjiliwe rasmi mnamo mwezi Julai
mwaka 2019 kama Taasisi Isiyo ya Kiserikali yenye lengo la kuendeleza
uchimbaji mdogo wa madini. Lakini safari yenyewe ilianza tangu
mwaka 2016 wakati taasisi ya HakiMadini yenye makao yake makuu
Arusha, Tanzania kwa kushirikiana na tasisi ya kimataifa inayohusika
na mambo ya mazingira na maendeleo (lIED) walipoanza kuangalia
mwenendo wa sekta ya uchimbaji mdogo wa madini nchini Tanzania.
f Huo ndio mwanzo wa historia ya FADev kama ilivoelezwa kwa undani
katika ripofi hii. Tangu hapo, tumepitia hatua mbalimbali mpaka kusajiliwa kama Taasisi isiyo
ya Kiserikali chini ya Sheria ya “"Non-Governmental Act, 2002)

Kwa niaba ya Baraza la Uongorzi la FADev, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru wale
wole waliowezesha FADev kuwepo na kuanza kufanya kazi. Kwanza kabisa, naomba kutoa
shukurani za dhati kwa Serikali yetu ya Tanzania kwa kuweka mazingira wezeshi kwa taasisi
kama FADev kuweza kusaijiliwa na kufanya kazi. Mabadiliko yaliyofanywa na Serikali kwenye
sekta ya madini yamewezesha sekia ndogo ya uchimbaji mdogo wa madini kutambuliwa
zaidi na kupewa msukumo mkubwa. Niimani yetu kuwa ili Serikali iweze kutimiza malengo
yake kwenye sekifa hii na ili mafanikio yaliyopatikana yaweze kuwa endelevu, ushiriki wa
taasisi zisizo za kiserikali kama FADev ni muhimu. Tunazidi kushukuru ushirikiano na uwezeshaji
tunaoendele kuupata kutoka tassisi mbali mbali za Serkali na hasa Wizara ya Madini, Wizara
ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Shirika la Madini la Taifa (STAMICO),
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi na kamati ya Bunge ya Nishati na Madini.

Aidha, natoa shukurani zetu kwa Shirika SWISSAID Tanzania kwa ufadhili wao tfangu hatua
za awali za vanzishwaiji wa FADev mpaka sasa. Nwpenda pia kuwashukuru walengwa wetu
ambao ni wachimbaji wadogo wa madini na jamii inayowazunguka ambao wameweza
kuipokea FADev na kuiona kama mbia muhimu katika harakati zao za kupambana na
umaskini. Na mwisho, lakini siyo kwa umuhimu, naipongeza Sekretarieti ya FADev kwa
kufanya kazi kwenye mazingira magumu na kupata mafanikio makubwa.
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Kama ambavyo Rais wa awamu ya tano Hayati John Pombe Magufuli alivyokuwa
akitukumbusha mara kwa mara, nchi yetu imejaliwa kuwa na utagjiri wa aina mbali mbai
za raslimali madini. Lakini, ili madini haya yaweze kuwanufaisha Watanzania wa kawaida,
ni budi tassisi zisizo za kiserikali kama FADev ziweze kufanya kazi kwa karibu na Serikali ili
kuwasaidia na kuwaendeleza wachimbaji wadogo kama ilivo kwenye sekta nyingine za
kiimo, mifugo na uvuvi. Sisi tumedhamiria kuijenga FADev iwe taasisi imara, yenye weledi
na mifumo inayokidhi matakwa ya kitaifa na kimataifa na itakayofanya kazi kwa karibu na
Serikali na Taasisi za kimataifa kuendeleza uchimbaji mdogo wa madini.

Mara tu baada ya kusgjiliwa na kupata vibali vyote vinavotakiwa ili kufanya kazi kisheria
hapa Tanzania, Baraza la Uongozi limeweka msisitizo mkubwa kwenye kujenga na kuimarisha
misingi ya kuendesha FADev. Tumefanya mikutano mikuu ya mwaka ya wanachama miwili
kama katiba yetu inavyotaka. Maazimio ya mikutano hii yametekelezwa. Baraza la Uongozi
ambalo ndicho chombo kikuu cha kusimamia shughuliza kila siku za FADev limefanya jumla
ya vikao vitatu kwa mujibu wa katiba na limeisimamia sekretariati katika kazi zake za kila siku.
Baraza la vongozi limeandaa na kuweka mifumo na miongozo ya kitaasisi ya kusimamia
raslimali za FADev ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kuwa FADEv ingjisajili kwenye mamiaka
zinazotakiwa kisheria kama Mamlaka ya Mapato Tanzania, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii, Bodi
ya Mikopo ya wanafunzi wa Elimu ya Juu, na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi.

Aidha, tfumeandaa Mpango Mkakati (Strategic Plan) wa miaka mitano (2020-2025) ambao
utaongoza mwelekeo wa FADev katika kipindi hiki. Katika uchanga wetu, tayari tumeanza
kutekekeleza miradi mbalimbali kwa wachimbaji wadogo kama ilivuoainishwa kwa kina
katika ripofti hii na kwenye utangulizi wa Katibu Mtendaii.

Pamoja na mafanikio tuliyoyapata, tunatambua changamoto ambazo zinatukabili.
Tumeziainisha kwa kina kwenye Mpango Mkakati wetu. Hapa naomba niongelee
changamoto moja kubwa; ya kutegemea mfadhili mmoja, Swissaid. Tumejizatifi kukabiliana
na changamoto hii na tayari fumebaini wadau wa maendeleo mbao tunaweza kufanya
kazi nao na tunaandaa mkutano nao ambao utafanyika kabla ya mwezi Juni mwaka huu.
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Tayari taasisi mbalimali zikiwemo tassisi za kifedha, mashirika ya kimataifa na makampuni
makubwa ya uchimbaiji madini hapa nchini yameonyesha nua ya kufanya kazi pamoja na
FADev.

Safari yetu ndiyo kwanza inaanza. Tunaamini msemo maarufu usemao “Ukitaka kwenda
haraka, nenda peke yako; ukitaka kwenda mbali, nenda na wenzio"”. Tuna nia ya kwenda
mbali, karibu ujiunge na sisi ili twende pamoja.

John-Bosco Tindyebwa
Mwenyekiti, Baraza la Uongozi la FADev
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Ujumbe kutoka kwa Katibu Mtendaji

Imekuwa safari iliyoje kwetul

Hadiwakati huu ninapoandika ujumbe huu ambao niwa kwanza kabisa
kwenda kwa umma, kutoka kwenye shirika pekee ambalo shughuli
zake zinalenga kuimarisha sekta ya uchimbaji mdogo, inaburudisha na
kuleta hofu kwa wakati mmoja, ukizingatia kazi ilivopo mbele.

likuwa mnamo Juni 2018 ambapo timu ya wataalamu wawili iliombwa
' kuratibu kazi juu ya masuala ya Uchimbaji Mdogo wa Madini ambayo
ilishughulikiwa kwa pamoja na ushirikiono wa wataalam, ambao wakati
huo ulijulikana kama Kikundi cha Kujifunza na Uongozi.

Leo, ninapowasilisha ujumbe huu kwako, Taasisi ya Kuendeleza Uchimbaji Mdogo (FADev)
imepitia mageuzi na mapendekezo ya majina kadhaa ambayo yamekuwa yakibadilika
mara kwa mara. Moja ya majina lilifotumika kwa muda mrefu katika historia ya shirika hili
ni Jukwaa la Majadiliano ya Kuendeleza Uchimbaiji Mdogo Tanzania (JUMKUTA)! Ninapata
msisimko mkubwa ninapolitaja jina hili.

Kwa mtazamo zaidi, tuko katika karne ya 21 lakini taswira ya Sekta ya Uchimbaji Mdogo wa
Madini nchini Tanzania bado linaonesha hii ni moja ya sekta ambayo haina mpangilio mzuri
ikiwa hali inayopelekea kuonekana kuwa na shughuli ambazo zina madhara makubwa
kwenye afya ya wachimbaiji na jamii zao, shughulizisizo salama na zisizo rafiki katika mazingira.

Taswira hii isiyopendeza inaendelea kushika kasi wakati ambapo kuna matokeo chanya na
mazuri zinazohusianishwa na shughuli za Uchimbaji Mdogo wa Madini, na maftokeo haya
chanya hayazungumziwi na wala hayazingatiwi sana kwa kuwa hakuna wa kuyaibua.
Dhana hii imekuwa kwa kiwango kikubwa kutokana na uvhaba wa vielelezo na ushahidi
kuhusu juhudi ambazo zimefanyika kubadilisha mtazamo huu hasi juu ya sekta ya Uchimbaiji
Mdogo wa Madini.

Wakati wa kuanzishwa kwa kile ambacho leo ni Taasisi ya Kuendeleza Uchimbaji Mdogo
(FADev), utafiti ulifanyika ili kutoa taarifa juu ya umuhimu na mafanikio ya shughuli za kisekta
7a Uchimbaji Mdogo wa Madini, na pia kuangazia changamoto zinazoikabili sekta yenyewe.
Hii ilifungua milango na ulikaribisha fursa ya mdahalo wa kitaifa (Tanzania) yaliyofanyika
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mnamo Novemba 2017. Wakati wa mdahalo washikadau husika walijadili na kuibua nguzo
5 zinazoweza kutekelezeka na Mwongozo wa hjia ya mageuzi ya Sekta ya Uchimbaiji Mdogo
wa Madini Tanzania.

Mwaka 2019 ilidhihirika na kuafikiwa kuwa ili vipengele vya Mwongozo vitekelezwe kikamilifu,
ni lazima kuwe na Shirika lililosajiliwa kisheria na Mnamo Julai 2019, FADev ilianzishwa. Kama
Shirika, tumedhamiria sekta ya Uchimbaji Mdogo wa Madini ambayo ni shirikishi, adilifu na
endelevu kwa kushirikiana wadau mbalimbali.

Kwa kutambua maono hayo, na kwa kupitia timu ndogo ya watalaam wanne (4)
inayojumuisha Katibu Mtendaji, Meneja wa Programu na Utafiti, Mtalaam wa muda wa
Masuala ya Kifedha, Msaidizi wa Utawala na Afisa wa Mradi wa lJinsia, tunategemea
kufanikisha utekelezaji wa nguzo za kimkakati ambazo zlibuliwa kwenye mdahalo na
kuainishwa kwenye Mwongozo.

Kuna mengi sana ambayo funagjivunia kama FADev na wadau wetu kuendelea kuwa nasi
bega kwa bega. Ndani ya kipindi kilichoanza wakati usajili wa FADev hadi wakati huu
ninapoandika vjumbe huu, tumefanikisha mengi, lakini yafuatayo ni moja kati ya hatua
muhimu tulizopiga:

* Tumejinasibu na kuweka wazi umuhimu wetu katika Sekta ya Uchimbaiji, kwa kujikita zaidi

kwenye sekta ya Uchimbaji Mdogo wa Madini.

* Tumeanzisha na kuendeleza mahusiano ya kikazi na Wizara za Serikali zinazohusika,
Mawakala na Taasisi husika za Serikali, pamoja na wadau wengine wakuu wa Sekita ya
Uchimbaji Mdogo wa Madini.

« Tumeanzisha na kudumisha mahusiano thabiti ya kikazi na mamlaka ya Serikali za mitaa
na mikoa.

* Tumeanzisha Migodi ya Mifano mitatu.

* Tumeanzisha mpango wa Vifaa vya Kumilikisha kwa Kukodisha katika Migodi mitatu ya
Mifano.
* Tumeanzisha mahusiano mzuri wa kikazi na vyombo vya habari nchini Tanzania.

* Tumeweka wazi umuhimu wa FADev kwenye sekta ya Uchimbaji Mdogo wa Madini Kitaifa,
Kikanda na Kimataifa, na haswa kama Asasi ya Kiraia iliyokubaliwa kuwa Waangalizi
katika Mkutano wa Minamata juu Matumizi ya Zebaki.
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* Tumeanzisha na kufanya Uzinduzi wa Mradi wa Jinsia unaoshughulika zaidi na miradi ya
vikundi vya Wanawake wanaoshiriki shughuli za Uchimbaiji Mdogo wa Madini na Jamii
Zdo.

+ Tumeanzisha mahusiano ya kikazi na shirika la Kimataifa ya Wanawake Wanasheria na
Maendeleo Barani Afrika (WILDAF).

« Tulifanikiwa kikamilifu kuitikia wito wa dharura juu ya janga la Virusi vya Uviko-19 kwenye
jamii ya Wachimbaji Wadogo wa Madini, kwa kushirikiana na Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee, na Watoto fulitoa elimu na kukuza uelewa juu ya janga la Uviko-19
kwenye jamii ya Wachimbaji Wadogo wa Madini.

* Tumefanikiwa kuandaa rasimu ya kwanza ya Mpango Mkakati wa Shirika
...na mengine mengi ambayo sitaweza kuyataja kweye ujumbe wangu.

Tuna nia ya dhati na uchu zaidi katika kufanikisha jukumu letu. i kuweza kufanya hivyo, kila
mchango ni muhimu. Kwa hiyo unaposoma uvjumbe huu, jumuika nasi katika vlimwengu huo
ambapo sekta hii kubwa ya kivchumi bado umelala, lakini tunaweza kwa pamoja kuisaidia
sekta hii kufikia mafanikio makubwa na mahali pazuri kivchumi. Hii inaweza kufanyika endapo
fu sekta hii itapata vungwaji kamili kutoka Serikalini, kutoka kwa watunga Sera na wadau
wanaovutiwa na sekta hii.

Binafsi, ninaloweza kujivunia katika kazi yangu ni kufanya kazi na timu ndogo lakini iliyojitolea,
fimu iliyohamasika kuchangia kwenye shughuli zinazolenga kuboresha maisha ya jamii za
Wachimbaji Wadogo wa Madini. Hasa, ninafurahi kwamba wanawake kwenye sekta ya
Uchimbaiji Mdogo wa Madini ni kiungo muhimu kwenye shughuli za programu zetu.

Nina furaha na ningjivunia kuwa sehemu ya timu ya Shirika ambalo lingjitahidi kuifanya sekta
ya Uchimbaji Mdogo Wa Madini kuwa adilifu, shirikishi na endelevu.

Tafadhali, unaposoma ripoti hii, nakusihi ujikite kwenye kutafuta njia ambazo unaweza
kushirikiana nasi kufanikisha ndoto hiil

Asantel

Ms. Theonestina Mwasha
Katibu Mtendaji
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Dira
FADev ina lengo kuhakikisha
kwamba shughuli | @ sekta ya
uchimbaji mdogo w¢ madini nchini
Tanzania ni adilifu,;sH rikishi na en-
delevu.

Dhima

FADev ni taasisi iliyl inzishwa kwa
madhumuni ya kuor| eza ari katika
kukuza sekta ya ucl mbaji mdogo

unaowa iika, shirikishi
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Taasisi ya Kuendeleza Uchimbaiji Mdogo (FADev) ni Shirika lisilo la kiserikali lililosajiliwa mwezi
Julai mwaka 2019, katfika Jamhuri ya Muungano wa Tanzanid, chini ya Sheria ya Mashirika

yasiyo ya Kiserikali ya mwaka 2002, kwa usajili Na. 0ONGO/R/0251. Makao makuu ya Taasisi
yako Dar es Salaam.

Dira Yetu Maadili Yetu Madili Yetu
Kuwa na sekta ya uchimbaiji Kukuza uchimbaiji mdogo * Uadilifu
mdogo unaowajibika, shirikishi na | wa madini unaowdijibika na «  Uwajibikaiji
endelevu. endelevu, kupitia uwezeshdii, -  Usawa
ushirkishweji na mabadiliko ya | . yshirikishwaii
=51 |« Kushirikishana maarifa

Nadharia Yetu JENGA
ya Mabadiliko WEZESHA UHUSIANO




Safari Yetu Teleo la Kwanza_Swahil

Uanzishwaji wa FADev ulitokana na michakato ya kujenga mawanda ya muktadha, utafifi
wa awdali, kuhusisha mijadala tofauti ya awali, mjadala iliyojengwa kwenye mada husika
pamoja na mijadala ya kitaifa. Michakato hii ilithibitisha hitaji la kuwa na shirika ambalo
shughuli zake zitgjikita katika mnyororo wa thamani wa Sekita ya Uchimbaji Mdogo.

Kujenga Muktadha

Kufuatia kushiriki katika mjadala wa uchimbaji mdogo uliofanyika nchini Ghana kwa
kuwezeshwa na Taasisi ya Kimataifa ya Mazingira na Maendeleo (lIED), shirika la HakiMadini
(shirika la Tanzania linalofanya kazi katika sekta ya madini) lilicndaa hati ya usuli kuhusu
uchimbaji mdogo wa Tanzania. Baada ya hapo, shirika la HakiMadini kwa kushirikiana na
lIED waliandaa ziara za mafunzo na kupata uzoefu zlizofanyika Arusha na Dar es Salaam
mwezi September 2016. Lengo la ziara hizi lilikuwa kuihusisha serikali, jumuiya ya wachimbaiji
wa madini na mashirika ya kiraia ili kuwa na velewa juu ya muktadha wa jumla kuhusiana na
sera ya uchimbaji mdogo, desturi na dhana zilizopo.




Utafiti wa Awali

Ziara ya kupata uvzoefu llifuafiwa na
utafii ambao ungekuwa msingi wa
mjadala. Kwa kufuata mchakato wa
zabuni, kampuni ya MIL Consuliing
wa awali ambao ulitoa Mwongozo
kwenye mjadala. Watafiti walirekodi
ushahidi kuhusu uchimbaji mdogo nchini
Tanzania kwa kupitia utafiti wa awali,
na mapitio ya machapisho na matokeo
yalipitiwa na Kamati ya Utafiti na Ushahidi
ili kuhakikisha ufaafu, uthibitishaji wa
uvkweli na ubora wa utdfiti. Wadau wa
uchimbaji mdogo walioombwa ushauri
ni pamoja na, wamiliki wa Leseni ya Uchimbaiji, jamii za wachimbaiji, vyama vya wachimbaiji
wadogo ikiwa ni pamoja na vikundi vya wanawake, watoa huduma, mashirika ya kiraia,
mashirika ya serikali katika ngazi za mkoa, wilaya na Kijiji yanayojihusisha na uchimbaji wa
madini na sekta zinazohusu madini, vyombo vya habari na wanataaluma.

Ushiriki wa Mjadala wa awadli

Kwa kufuata mchakato wa zabuni, shirika la HakiMadini liliteuliwa kuwa Mwendesha Mjadala
na kwa kushirikiana na lIED na MTL Consulting waliendesha mijadala iliyohusisha wadau wa
sekta ya uchimbaji mdogo mnamo mwezi Mei 2017 huko Mirerani, Geita, Dodoma na Dar
es Salaam. Katika mijadala hiyo, matokeo kutoka katika utafiti wa awali yalitolewa; vile vile
washiriki walibainisha changamoto kuu, vipaumbele na yale yanayoweza kuwa masulushisho
na walitoa maoni kuhusu vandaaji wa mjadala.

Mijadala ya Mada husika

Taasisi ya Kimataifa ya Mazingira na Maendeleo (lIED) kwa kushirikiana na HakiRasilimali
(jukwaa la hapa nchinila mashirika ya kiraia yanayojihusisha na sekta ya vziduaiji), walifanya
mfululizo wa mijadala iliyojengwa kwenye mada ndogondogo huko Arusha na Mwanza
mweziSeptemba 2017. Mijadala hiiiliwahusisha wachimbaiji, watendajiwa ugavina minyororo
ya thamani, jumuiya ya wachimbaji, mashirka ya uchimbaji, vwama vya wafanyakazi,
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chama cha wanawake, wanataaluma, mashirika ya kiraia na maofisa wa serikali wa ngazi
ya kata. Mijadala iliyojengwa kwenye mada ndogondogo ilisaidia kubainisha masuluhisho
yanayotekelezeka, kukiwa na wajibu na majukumu dhahiri yanayofanywa na wadau
kadhaa katika sekia hiyo. Utafiti wa usuli, mfululizo wa mijadala ya wadau na mijadala
iliyojikita kwenye mada ndogondogo kwa pamoija iliunda jumla ya maarifa kabla ya mjadala
ambayo yalikuwa msingi wa Mjadala wa Kitaifa wa Uchimbaji Mdogo.

Mjadala wa Kitaifa wa Kuchukua Hatua kvhusu Uchimbaiji Mdogo

lIED kwa kushirikiana na HakiMadini, MTL Consulting, Kituo cha Kimataifa cha Utafiti wa Misitu
(CIFOR) na COWIwaliandaa tukio la mjadala wa kitaifa kuhusu uchimbaiji mdogo lililofanyika
mijini Geita, Tanzania kuanzia Novemba 7 - 10, 2017. Mjadala huu ulifunguliwa rasmi na
Mkuu wa Mkoa wa Geita. Karibu wawakilishi 20 wa vikundi vya wadau mbalimbali walishiriki
katika tukio hilo ambalo lilianza kwa ziara ya siku mbili ya kutembelea maeneo ya uchimbaii
mdogo wa dhahabu ili kujifunza na kupata uzoefu. Hatua hii ilifuatiwa na mjadala rasmi kwa
mfumo wa warsha ya siku mbili ilivolenga kutafuta suluhisho. Kwa kuzingatia masuluhisho
yaliyopendekezwa kutoka katika shughuli zilizofanywa kabla ya mjadala, washiriki walifanyia
kazi na wakabainisha hatua za kuchukuliwa haraka kwa kila moja wapo kati ya 'nguzo tano
za suluhisho’, zinazojulikana kama ardhi na leseni; biashara; maozingira, afya na usalama;
masoko; na wanawake kafika uchimbaiji mdogo.

Mkakati wa Mageuzi ya Uchimbaji Mdogo

Wadau wa uchimbaji mdogo nchini Tanzania waliokutana katika mjadala wa kitaifa
ulifanyika mwezi Novemba 2017, walipata vipengele muhimu vya Mkakati huu chini ya
'nguzo tano za suluhisho' ambavyo ndivyo msingi wa Mkakati huu wa mageuzi ya Uchimbaiji
Mdogo nchini Tanzania. Hatua hizi ziliratibiwa kwa kuwa mageuzi yalipaswa kushughulikia
mapengo yaliyopo katika sera na sheria, maarifa na utafiti, mawasiliano, uhusishwaiji, uwezo
na rasilimaili.

Mkakati huu ulinufaishwa na shughuli mbalimbali zilizowakutanisha watu na mjadala
uliofanywa na washiriki 90. Washiriki hawa walijjumuisha wachimbaji na vyama vya
wachimbaji ikiwa ni pamoja na makundi ya wanawake; maafisa wa serikali; wawakilishi
kutoka katika makampuni makubwa ya madini; mashirika ya kiraia, faasisi za kitaaluma na
mafunzo; vyvombo vya habari, wachimbaji kutoka Uganda ma Kenya; na wageni kutoka
Ghana, Zimbabwe, Uswisi na Marekani. Washiriki wa mjadala walifanyia kazi na kubainisha
hatua za kuchukuliwa haraka kwa kila ‘'nguzo tano za suluhisho® zinazojumuisha ardhi na
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leseni; uchimbaji mdogo, biashara iliyoimarika na yenye muunganiko, mazingira, afya na
usalama; masoko; na wanawake katika uchimbaji mdogo.

Hatua zilizobaianishwa ziliratibiwa kwa kuwa mageuzi yalipaswa kushughulikia mapengo
yaliyopo katika sera na sheria, maarifa na utafiti, mawasiliano na uvhusishwaiji; uwezo na
rasilimaili.

SEKTA ADILIFU, SHIRIKISHI, NA ENDELEVU
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MALENGO

=y
Mabaresho ya Anzisha Programu Utambuzi wa / Migodi ya Kuanzisha na
serana ya Mazingira, Afya Wanawake Kisera Kuendeleza Jukwaa
Urasimishwayji na Usalama na Taratibu \ Majaribio la Ma]adiliano /
Kuwa na kituo | | Kuhamasisha T}i‘;’?ﬂl@aﬁgfg’ Kuchangia Kuwezesha
cha taarifa za urekebishaiji Kinacha an gozwa uimarishwaji wa vyama vya
Kijiolojia wa mazingira R vituo vya umahiri wachimbaji

Nguzo zilizoainishwa hapo juu zinaundd sehemu ya vipengele muhimu vilivyopendekezwa
kuwa sehemu ya mkakati wa mageuzi ya uchimbaji mdogo nchini Tanzania. Pia, mikondo
mitano ya kazi inayojumuisha shughuli za msingi ilibainishwa kuwa ni kipaumbele kwa qijili ya
utekelezaiji kama ilivyooneshwa kwenye jedwali hapo juu.

Machapisho

Ripotiza Utafiti, ripoti zinazotokana na shughuliza mijadala na michakato
ya mijadala iliyopelekea kuanziswha kwa Taasisi ya FADev ianzishwe
1 zinaweza kupatikana na kupakuliwa kwenye tovuti yetu kwa kufuata

I _ ’4 kisimbo hiki: www.fadev.or.iz.
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Katiba ya FADev imepewa mamilaka, wajibu na majukumu ambayo yameelezewa waziwazi.
Licha ya miundo ya utawala ya shirika iliyopo sasa, utendaji na mamlaka, utamaduni mzuri
ambao unathamini mashauriano na ushiriki wa wote utadumishwa.

Muundo wa Uongozi wa FADev

Muundo wa vongozi wa FADev umeundwa kwa makusudiili kuhakikisha ufanydjiwa maamuzi
wenye ufanisi ili kufanikiwa kufikia dira, dhima na malengo ya Shirika. Hii ndiyo njia pekee,
shirika litashikilia na kuhimiza uwaijibikaji wa michakato endelevu.

Michakato ndani ya muundo wa Shirika inaendeshwa na maadili yake ya msingi ambayo ni:
1. Uhuru

2. Ushiriki
3. Uadilifu, na
4. Uwaqjibikaiji.

(6)
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Muundo wa Sasa wa Utawala

MKUTANO MKUU
BARAZA LA UONGOZI
KAMATI ZA BARAZA LA SEKRETARIET
UONGOZI Katibu Mtendaji
Meneja Afisa Meneja
Fedha na Utawala Ufuatiliaji na Tathmini i Programu na Utafiti
| Afia wa Fedna ‘ | Msaidizi wa Utawala | [ Afisa wa Jinsia ‘ ‘ Afisa Mawasiliano ‘ ‘ Afisa, Sera na Mageuzi

| Afisa wa Mahesabu

Baraza la Uongozi

Baraza la Uongozi linasimamia shughuli za FADev, Sekretarieti yake na hutoa mwongozo
kuhusiana na Sera, bajeti na vipengele vingine vikubwa vya FADev na utekelezaji wake na
waijibu wa Baraza la Uongozi hujumuisha:

a) Kuweka muundo na shughuli za Sekretarieti inayoongozwa na Katibu Mkuu

b) Kuunda Kanuni na Sheria kwa qijili ya usimamizi mzuri wa wafanyakazi, utawala,

nyenzo na fedha za FADev
c) Kulinda na kuimarisha sifa nzuri ya Shirika
d) Kugijiri wajumbe waandamizi wa Sekretarieti na kuanzisha nafasi za kazi

e) Kushiriki katika kutengeneza Mipango Mkakati ya Taasisi
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f) Kumteua Mkaguzi wa mahesabu

g) Kujadili na kupitisha bajeti za mwaka kwa gijili ya kupewa idhini ya mwisho na Mkutano
Mkuu

h) Kujadili na kuidhinisha mikutano, ripoti za utekelezaiji halisi na masuala ya fedha

i) Kuunda kamati mbalimbali na kuanzisha matawi ya Shirika pale ambapo ni lazima.

Kamati ya Ushauri wa Kivtaalamu

Kufuatia mchakato mrefu wa mashauriano wakati wa hatua za mwanzo, kabla ya mjadala
na baada ya mjadala, jopo la wataalamu kwenye sekta ya uchimbaji mdogo linalojulikana
kama kamati ya Ushauri wa Kitaalamu, iliyojulikana hapo mwanzo kama Jopo la Uongozi
na Mafunzo, iliundwa ili kuyawakilisha makundi muhimu ya wadau wa uchimbaji mdogo na
kuongoza mchakato wa ‘utekelezaqji’ baada ya tukio la mijadala.

Jopo hili la wataalamu katika muktadha wa uchimbaji mdogo sasa wanatambulika kama
kamati inayotegemewa kwa ushauri katika shirika. Kamati ya Ushauri wa Kitaalamu inaishauri
Sekretarieti na Baraza la Uongozi kuhusu uandaaiji wa Mkakati na mchakato wa utekelezaiji
na kutumia ushawishi wao binafsi na wa kitaasisi na wa watu ili kufanikisha masuluhisho ya
mageuzi ya uchimbaji mdogo katika mjadala wa kitaifa.

Muundo wa Kamati ya Ushauri wa Kiufundi hujumuisha wanakamati wanaowakilisha
mashirika ya kiraia na wawakilishi kutoka katika wizara na idara husika za Serikali. Wawakilishi
kutoka Serikalini wanakaa katika kamati ya Ushauri wa Kitaalamu kama waangalizi, kama
ilivyoonyeshwa katika jedwali hapa chini.

WANACHAMA HAI

Jina Shirika

Bi. Salma Kundi Mwenyekiti — Kamati ya Ushauri wa Kiufundi

Chama cha Wachimbaji Wanawake wa Tanzania (TAWOMA)

Dkt. Curtis Msosa Makamu Mwenyekiti — Kamati ya Ushauri wa Kiufundi

Mchimbaiji binafsi

Bw. Haroun Kinega Shirikisho la Vyama vya Wachimbadji wa Tanzania (FEMATA) na REMA
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Bw. Salum Mkango Taasisi ya Utafiti wa Madini (MRI),

Taasisi za kitaaluma na mafunzo

WAANGALIZI

Bw. Francis Mihayo Wizara ya Madini
- Kamishina Msaidizi - Uchimbaiji Mdogo
Bw. Leo Mavika TAMISEMI

- Kiongoz, Uratibu wa Kisekta

Bi. Glory Kombe NEMC

Meneja, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini

Bw. David Mdlissa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Makazi
- Afisa Ardhi Mwandamizi

Sekretarieti

FADev inafanya kazi kama Shirika binafsi Lisilo la Kiserikali linalowahusisha wadau wengi
likifanya kazi chini ya usimamizi wa moja kwa moja wa Baraza la Uongorzi ili kutekeleza
shughuli zake za msingi bila kujihusisha au kuingiliwa na siasa kwa namna yoyote ile. Hata
hivyo, katika shughuli zake zote, FADev inasaidia utekelezaji wa malengo ya kisekia ya Serikali
kwa kutoa ushauri wa kitaalam na wa kisera kadir inavyohitajika.

Iltakapokuwa na uwezo wa kifedha na kitaasisi, FADev inalenga kutenda kazi kama shirika
lenye mafanikio ambalo linakusanya na kuoanisha taarifa mbalimbali, kuratibu mijadala,
kutekeleza wajibu wa kuwa kituo cha mawasiliano kuhusu masuala yanayohusiana na
uchimbaji mdogo, kujenga ushirikiano na kutekeleza vipengele vyake vya kimkakati kwa
kuzingatia mikondo ya kazi iliyopo kwa namna ifuatayo:

Kuratibu vundwaiji na uvtekelezaji wa Mkakati wa mikondo ya kazi

Kama kipaumbele, sekretarieti ya FADev inaratibu, chini ya usimamizi wa Baraza la vongozi,
na ushauri kutoka katika Kamafti ya Ushauri wa Kitaalom pamoja na washirika kuhusu
utekelezaji wa nguzo hizo tano za kimkakati, ambazo ni:

(9)
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i. Kuhimiza shughuli za uchimbaji mdogo ambazo ni halali na rasmi nchini
Tanzania

Kurasimisha na kuhalalisha sekta ya uchimbaji mdogo huhitaji mageuszi kafika sera na
miongozo ya kisheria iliyopo, uhusikaji wa wadau wengi na kujenga uelewa kupitia
mawasiliano ya kiubunifu na programu za mafunzo. Pia inahitajika mifumo ya usaidizi
inayolenga kutoa ardhi iliyopimwa, takwimu za kijiolojia, huduma za ushauri kwa
wachimbaji wadogo na motisha katika kufanikiwa kuwa na shughuli za uchimbaiji
ambazo ni rasmi na halali.

FADev hufanya kazi pamoja na wadau wengine katika kufanya mageuzi ya sera
kuhusiana na ardhi na leseni za madini. Kama sehemu ya kuanzia, mchakato huu
unahakikisha kwamba kunakuwa na fasili ya wazi ya istilahi zinazotumika kvelezea
sekta hii na tofuati za viwango mbalimbali vya utendaiji kazi, hasa katika uchimbaiji
mdogo wa madini.

ii. Kuhumiza uchimbaji mdogo unaojali mazingira na jamii

Mageuzi yanayolenga kuboresha utendaji wa kimazingira na kijamii wa sekta ya
uchimbaji mdogo yanapaswa kupata motisha kutokana na sababu za biashara
kwenye sekia ya uchimbaji mdogo na uwezo wa kuhamasisha uchumi wa kijani.
Mara nyingi, vingiliaji kati unaosababishwa na hitagji la kuchukua hatua 'kukomesha’
‘madhara’ ya kimazingira na kijamii yanayosababishwa na shughuli za sekta hii. Hii
imeonesha haina manufaa. Kwa kuwa katika mazingira mengi, shughuli za uchimbaiji
mdogo zinafanywa ili kukabiliana na umasikini, kwa makusudi haya mafanikio ya
sekta hii yanakuwa mashakani. Hata hivyo, ikiwa shughuli za uchimbaji mdogo
zZitasimamiwa vizuri, zinaweza kuwa chanzo kikuu cha maendeleo ya kiuchumi kwa
familia na jamii ya wachimbaji wadogo kwa ujumia.

FADev fayari imekwishaanzisha kipengele cha programu ya Mazingira, Afya na
Usalama ambacho kinajumuisha shughuli kadhaa ambazo zinahamasisha desturi
za uchimbaiji mdogo zinazozingafia afya, usalama na ufunzaji wa mazingira.

ii. Kuhamasisha Ushiriki wa Wanawake katika Uchimbaji Mdogo

Michakato ya mageuzi inayolenga kuwawezesha wanawake katika uchimbaij
mdogo inapaswa kuzingatia masuluhisho yanayogusa masuala ya kijamii, kisheria,
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kiuchumi, kiufundi, kitaaluma na kisiasa. Masuluhisho hayapaswi kutafutwa kwa
sababu tu ya kushughulikia vikwazo ambavyo wanawake katika uchimbaji wa madini
wanakabiliana navyo bali yanapaswa kutambua na kujenga juu ya uwezo wao ili
kuweza kuongeza thamani muhimu katika uchumi, biashara, ufanyaji wa maamuzi,
na namna bora ya kufanya kazi.

Katika shughuli zake za programu, FADev ufanya kazi kushughulikic mapengo ya
kijinsia katika sera na sheria ya uchimbaji madini ambayo inatambua kikamilifu
wajibu na haki za wanawake ndani ya sekta ndogo — si tu jinsia kwa ujumla wake.
FADev pia ina kipengele cha mradi ambacho kinalenga kuanzisha na kuimarisha
vyama/mashirika yanayoongozwa na wanawake ili kuonesha na kuweka mfano
mzun kwa dgijili ya sera iliyobadilishwa na kuwahamasisha wanawake wengine
wenye UWezo.

iv. Kusaidia Maendeleo ya Biashara Endelevu yenye Tija ndani na nje ya sekta ya
Uchimbaji Mdogo

Kutokana na uwezekano wa mafanikio kwa watendaji wa sekta ya uchimbaji mdogo
kama wajasiriamali wenye uwezo, usaidizi mahususi katika maeneo kama vile fedha,
masoko, ujuzi wa kitaalam na teknolojia, stadi za biashara na uongozi huweza kuwa
muhimu katika kupata thamani ya kiuchumi kwenye sekta. Umuhimu wa mpango wa
biashara wa muda mrefu unapaswa kuhimizwa ili kuwaandaa wachimbaji kwa aijili
ya fursa kupanuka zaidi katika biashara endelevu zisizokuwa za uchimbaji wa madini.

FADev ufanya kazi na wamiliki wa leseni za uchimbaji mdogo ili kutengeneza na
kuanzisha Migodi ya Mfano ya Uchimbaji Mdogo kama njia ya kutimiza desturi bora
za uchimbaji wa madini na biashara. Migodi ya Mfano ya Uchimbaiji Mdogo ni
hatua muhimu katika kuonesha na kuweka mfano mzuri wa biashara za uchimbaji
mdogo zinazofanywa kwa kuwdijibika na zenye mafanikio ambazo zinachangia
maendeleo ya sehemu husika kupifia uongezaji wa thamani, gjira na kodi. FADev
hutoa tathmini ya kina na mwongozo kuhusu vifuo vya mafanikio vya Migodi ya
Mfano ya Uchimbaiji Mdogo.

V. Mijadala Jumuishi na Utafiti

Kufuatia mjadala wa kitaifa wa uchimbaji mdogo, uwezeshaji wa mijadala ya kitaifa
na kimataifa, utabaki kuwa alama ya biashara ya FADev. Hili linabaki kuwa suala
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muhimu katika uhimizaji wa mafunzo yanayohusisha sekta mbalimbali, kushirikishana
maarifa/uzoefu na ushirikiano ili kufanikiwa kuwa na sekia ya uchimbaji mdogo
inayowaijibika, jumuishi na endelevu.

FADev inaandaa jukwaa la kisasa na la kiubunifu kwa qgjili ya kuwaunganisha
wadau wengi wa Tanzania wa sekta ya uchimbaji mdogo kama njia ya
kuhamasisha mawasiliano endelevu baina ya wadau wa sekia ya uchimbaji
mdogo ndani na nje Tanzania, na usambazaji wa faarifa kwa kutumia
feknolojia ya kisasa. Jukwaa hili litafumika kama kituo cha taarifa kukusanya
pamoja taarifa husika za uchimbaji mdogo ili wadau waweze kuzipata kwa
urahisi.

Sekretarieti, kwa kuwabainisha washirika husika wa utekelezaji kwa kila mkondo wa
kazi na kupata bajeti, FADev na washirika husika wataendelea na utaratibu sahihi wa
kimkataba ili kufanya shughuli za utekelezaji na ufuatiligji.
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Simulizi inabadilika. Kulingana na utayari wa serikali kufanya kazi na wadau wa sekta ya
uchimbaji mdogo na uwepo wa FADev na vyama vingine vya wachimbaji, kuna nuru
inayoonekana kwa mbaili.

Kihistoria, taswira maarufu iliyojengwa kuhusu sekta ya uchimbaji mdogo ni ile inayoonesha
kwamba ni sekta chafuzi na isivojali utunzaji wa mazingira, wala jamii kwenye maeneo
inamoendesha shughuli zake.

Katika mchakato wa kurasimisha na kuhalalisha sekta ya uchimbaji mdogo, ambalo ni hitaiji
la sasa, ni Dhahiri kuwepo na uhitaji wa maboresho kwenye sera na miongozo ya kisheria
iliyopo. Hii inaweza kufanywa tu kupitia ushiriki wa sekta nyingi na kujenga uelewa kwa
kutumia mawasiliano ya kiubunifu na programu za mafunzo.

FADev imeanzisha masuluhisho yanayotekelezeka katika muktadha wa uchimbaji mdogo,
ambayo ni ya kimfumo, ya wazi na shirikishi. Masuluhisho haya yanajumuishwa katika
utekelezaji wa shughuli katika maeneo yafuatayo, ambayo yamekubaliwa na wadau hasa
wachimbaji wadogo wa madini.




Ujengaiji Uwezo na Uhamishaji wa Maarifa

Mazingira ya uchimbaji mdogo
uendeshwa kwa kutumia uzoefu wa
waasisi wa shughuli za uchimbaiji
mdogo wa madini. Hii humaanisha,
kuna wukosefu wa maarifa ya
kuendesha sekta hii kama biashara.

Kama sehemu ya kuanzia, mkazo
wa FADev umekuwdad kwenye kuleta
mtazamo mpya miongoni mwad
wachimbaji. Mtazamo huu mpya
umeonekana kuwa muhimu sana,
na wachimbaji  wanaonekana
kujuta kwa nini FADev haikuanzishwa
mapema.

Katika kipengele hiki, tumejikita
kwenye, na kulingana na matokeo
ya uchanganuzi wa pengo:

= Kutengeneza moduli/mtaala wa mafunzo mahususi kwa aijili ya kila kundi lengwa.

=  Kutoa mafunzo kwa vituo 3 vya FADev vya Migodi ya Mfano ya Uchimbaiji Mdogo kuhusu
vzingatiaji wa kisheria, kazi yenye staha, vwajibikaji wa sijamii, uwajibikaji wa kimazingira
na jinsi ya kuongeza uzalishaji wao. Mafunzo haya pia hujumuisha:

]

v kujenga uelewa miongoni mwa wachimbaji kuhusu mwongozo wa kisheria na
kiusimamizi ndani ya muktadha wa Tanzania

kuwasaidia wachimbaiji kuboresha hali za kiafya na usalama mahali pao pa kazi.

kuwasaidia wachimbaiji ili kuhakikisha kwamlba shughuli zao zinafanywa katika hali ya
mazingira inayokubalika.
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v kuboresha uvelewa wa kitaalam miongoni mwa wachimbaiji ikiwa ni pamoja na njia
salama ya uchenjuaiji.
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v' kujenga velewa kuhusu ajira za watoto na ulinzi kwa mtoto (hatari za kuwaajiri watoto
kwenye migodi).

v' kuboresha usawa wa kijinsia katika shughuli za uchimbaji mdogo wa madini na
kwenye sekta kwa vjumla wake.

v' kuboresha ujuzi wa kutatua migogoro kwa wachimbaii.

Upatikajani wa Mitambo: Mfumo wa Kukodisha na Kumiliki

FADev inazingatia sana kuhakikisha kwamba wachimbaji hawaachwi nyuma wala
hawachanganywi na matumizi ya teknolojia mpya katika muktadha wa uchakataji wa
uchimbaiji mdogo.

lli kuhakikisha kwamba tunaanza na wachimbaji kutoka pale walipo, tumechukua hatua
ya Maboresho zaidi. Hatua ambayo inatafuta kuboresha mifumo ya uzalishaji ya uchimbaiji
mdogo kuanzia pale walipo wachimbaiji, na wadau wengine kwa kuzingatia uboreshwaiji
wa velewa, ujuzi wa kitaalam na zana kwa jumia.

Hadi sasa FADev imetekeleza shughuli za kuboresha miundombinu na zana, ikiwa ni pamoja
na:

v kuboresha mazingira ya kufanyia shughuli za uchimbaji mdogo. na

v kutoa na kufunga mitambo ya kuchimbia na kuchakata madini kwenye migodi husika,
kwa kuzingatia mahitaji yaliyopo kwa sasa. FADev inatoa ruzuku kupitia mfumo wa
kukodisha na hatimaye kumiliki vifaa hivyo. Wamiliki binafsi wa migodi wanayo nafasi
ya kuchagua kushiriki katika mfumo mmoja au yote.

Utafiti na Kuendeleza Mijadala kati ya Wadau

Pasipo sisi wenyewe kujipa sifa, hili ni tukio la kwanza na la aina yake kushughulikia masuala
ya wadau na kutoa nafasi ya mjadala wa sera yanayohusiana na sekta ya uchimbajimdogo
ndani ya mipaka ya Tanzania.

Kwa kuzingatia historia yake, FADev inawakutanisha pamoja wadau wa sekta ya uchimbaiji
mdogo kwa kuweka mazingira yanayowajumuisha wadau ikiwemo mijadala shirikishi yenye
faarifa muhimu.
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Moja wapo kati ya malengo makuu ya FADev ni kuwezesha kuongoza mijadala ya kitaifa,
kikanda na kimataifa inayojikita katika shughuli za kisekta za uchimbaji mdogo.

Kwa kuwa ni shughuli kuu ya kipengele cha programu, mijadala ya sekta nyingi hubaki kuwa
muhimu katika kuhimiza mafunzo shirikishi, kuonesha desturi bora zaidi za kufanya shughuli
za uchimbaji mdogo, na kuimarisha ushirikiano ili kufanikiwa kuwa na sekta ya uchimbaji
mdogo yenye kuwaijibika, jumuishi na endelevu.

Tangu kusgjiliwa kwake kama Shirika Lisilo la Kiserikali nchini Tanzania, shirika la FADev
limefanya kazi na linaendelea kufanya kazi katika kuimarisha uhusiano wa kazi pamoja na
wadau muhimu katika maeneo yao, kitaifa, barani Afrika na zaidi.

lli kufanya jombo hili kwa ufanisi, FADev inawekeza, kadiri fedha inapopatikana, katika
kuielewa sekta ya uchimbaji mdogo ndani Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hiiimefanyika

kupitia:
v
v

kuanzisha mjadala uliojikita katika mada muhimu kisekia

kufanya Kongamano ya Wadau wa Maendeleo — la kwanza lilifanyika mwaka
20191

kufanya kazi ya kubainisha shughuli za uchimbaji mdogo
kufanya tafiti mbalimbali za kukusanya taarifa za awali

kufanya tathmini ya mahitaji endelevu ya wachimbaji wadogo wanaoshirikiana
na FADev

kuendelea kuishirikisha Serikali kupitia Wizara husika kama vile:

i.  Wizara ya Madini na wakala zake

ii. Ofisi ya Rais: Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)

iii. Ofisi ya Makamu wa Rais: Muungano na Mazingira na wakala zeke, na
iv. Wizara ya Ardhi, Nyumba na Makazi

kuendelea kuwahusisha watunga sera kupitia kamati husika za Bunge, hasa kamati
ya Bunge ya nishati na madini

1 Kwa sababu ya jonga la ugonjwa wa virusi vya Uviko-19, mfuiulizo wa Tukio la Maendeleo ya Washirika
hauwezi kufanyika mwaka 2020.
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Kwa ufupi, shughuli za utafiti na kuendeleza ushirikishwaiji wa wadau mbalimbali ikiwemo
kushirikishana uzoefu, ina hakikisha mtu yeyote, hususan wachimbaiji wadogo, wasiachwe
nyuma.

Kitovu cha taarifa za sekita ya uchimbaji mdogo

Kazi ya kutengeneza jukwaa la kisasa la kibunifu ambalo litakuwa ni kichocheo cha ushiriki
wa taarifa na uvhusiano kati ya wadau wa sekia ya uchimbaji mdogo nchini Tanzania,
inaendelea.

Kituo hiki cha kushirikisha uzoefu, kuwahusisha wadau wengi na kuwaunganisha wataalamu
kimeanzishwa kwa makusudi ili kuhimiza uvwasilishaji wa maarifa kwa wakati na kushiriki
nyenzo za utafifi zinazozalishwa na FADev, washirika wake na wataalamu wa kimataifa ili
kuhamashisha mageuzi ya sera na utendaiji kazi katfika sekta ya uchimbaji mdogo.

Wakati huo huo, jukwaa hili litatumika kama kituo cha taarifa kinachokusanya taarifa zote
husika za uchimbaji mdogo kwa dijili ya kuwafikic wadau kwa urahisi, kushiriki maarifa na
kujenga velewa kuhusu njia bora zaidi ndani ya muktadha wa uchimbaji mdogo kimataifa.

Ushirikishwaji wa Vyombo vya Habari

Sekta ya uchimbaji mdogo ni sekia F; T
ndogo ya kiuchumi inayoeleweka vibaya B2 % :
zaidi dunianil Kuna taarifa nyingi kuhusu
sekta ya uchimbaji mdogo vile inavyoleta
uvharibifu, hasa katika mazingira.

Ingawa sekta hii ina faida nyingi, ikiwa ni
pamoja na kuhudumia takriban wananchi
6,000,000 wanaoishi kwenye maeneo ya
uchimbaji mdogo wa madini, vyombo
vya habari siku zote vimekuwa vikiangazia
masuala yanayohusu uchafuzi wa hewa
na uharibifu wa mazingira tu.

Ripoti hizi zinatokana na, kwa kiwango
kikubwa, kukosekana kwa elimu kwa
upande wa waandishi wa habari kuhusu sekta ya uchimbaji mdogo.

(19)

%
2
g
:
:
3
0
-
D
=
=
s}
3

5.t



]

=
o
&
g
=
g
o
2
2
&
&
=
2
3

FADev inachukua hatua ya makusudi kabisa kuwahamasisha
na kuwahusisha watendaji wa vyombo vya habar, hasa,
waandishi wa habari, katika michakato jumuishi ya mafunzo
ambayo hujumuisha ziara za kwenda kwenye maeneo
husika ya uchimbaiji ili kukuza ufahamu na kuwapa fursa
halisi ya kujionea wenyewe.

Mbinu hii imeimarisha mambo yafuatayo:

v

v

ushirikiono imara wa kazi pamoja na vyombo vyad
habari

ubainishaji wa maslahi ya kivandishi wa habari
ili kusaidia kuona ni aina gani ya vjengdji uwezo
inahitajika miongoni mwa waandishi wa habari.

kubainisha waandishi wa habari  kupifia
vyombo vya habari wanakofanyia kaz, ambao
wataendelea kufanya kazi na FADev katika
kuuelimisha umma na wadau wengine kuhusu
masuala yanayochusiana na sekta ya uchimbaji
mdogo.

Uhamasishaji na kutoa elimu kwa umma kwa wingi
juu ya sekta ya uchimbaiji mdogo kupitia vyombo
vya habari kwenye maeneo husika, Kitaifa na
kimataifa.
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Mradi wa lJinsia

Kumekuwa na nia ya kimegeuzi katika sekta ya uchimbaji mdogo kwa
miaka mitanao iliyopita (2015 -2020). Nia hiyo pia imeoneshwa na uongozi
wa Serikali iliyokuwa madarakani, chini ya Uongozi wa hayati Ndg. John
Pombe Magufuli.

Nia hii inatokana na uwezekano wa mafanikio ya kiuchumi kutokana na
shughuli za sekta ya uchimbaji mdogo. Vilevile kile kinachoonekana ni
udhihirisho wa uwezo kutokana na shughuli za sekia ya uchimbaji mdogo

uchimbaji mdogo zinafanyika.
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Sera ya Kitaifa ya Madini ya mwaka 2009 inahimiza ushiriki wa wanawake katika shughuli za
uchimbaiji mdogo katika idara zake, kama vile: Uchimbaji mdogo wa dhahabu, uchimbaiji
wa madini ya vito na uchimbaji mkubwa wa madini. Hii inaweza kuchukuliwa kuwa ni hatua
muhimu kwa agijili ya kuwahusisha wanawake katika sekta ya vziduaiji kwa vjumila wake.

Sera za kitaifa na miradi mingine ya kimkakati inayofanywa na Serikali huwahimiza wanawake
kushiriki katika shughuli za uchimbaji mdogo. Hata hivyo, wanawake katika sekta ya uchimbaiji
mdogo katika muktadha wa Tanzania, bado wapo katika nafasi za chini za vongoezi na zile
za kufanya maamuzi. Na wao, wanawake, ndio wanahangaishwa zaidi na hali ya umasikini
kuliko wenzao ambao ni wanaume.

Hii pia inaweza kuonekana katika jitihada zilizofanywa na serikali ya awamu ya tano kupitia
miradi ya kimkakati ya kuanzisha mfumo ambao unaruhusu Serikali kupitia Wizara ya Madini
kuwa na Kongamano ya kila mwaka la kujadili sekta ya uchimbaiji mdogo. Kupitia Wizara ya
Madini, kumekuwa na mkutano wa kitaifa (Januari 2019), na mkutano wa kimataifa (Februari
2020) ukiwakutanisha pamoja wadau wa tasnia hii.

Ripoti zinaonesha kwamba idadi ya wanawake katika sekta ya uchimbaji mdogo ni asilimia
27?2 ya nguvu kazi yote ya sekta ya uchimbaji mdogo. Takwimu hizi zilizokadiriwa zinaweza
kupingwa kwani ushiriki wa wanawake katika shughuli za uchimbaji mdogo huingiliana na
sekta ya kilimo.

Katika vzinduzi wake wa Mradi wa Jinsia ulioanzishwa Desemba 2020, FADev inafanya
jitthada chanya kuvunja kiza kilichowakumba wachimbaiji wadogo wanawake. Hata hivyo
inapaswa kuzingatiwa kwamba, wanawake katika uchimbaji mdogo wangechangia kwa
sehemu kubwa katika maendeleo ya uchimbaji mdogo nchini Tanzania.

Kupitia Mradi wa lJinsia, shirika la FADev limefanikisha mambo yafuatayo:

i. lilifanya utafiti wa kukusanya taarifa za awali kuhusu Wanawake katika Uchimbaiji
Mdogo katika mikoa ya Geita na Shinyanga

i. lilifanya fathmini ya mahitaji miongoni mwa Wanawake katika Uchimbaji Mdogo wa
Dhahabu katika mikoa ya Geita na Shinyanga

2 Mutagwaba na wenzake 2018. Arfisanal and small-scale mining in Tanzania — Evidence fo inferm an ‘action dialogue’'. Ripofi
ya utafiti, lIED, London. llipatikana mtandaoni kupitia: http://pubs.iied.org/166411ED.
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iv.

lilianzisha uhusiano wa kazi pamoja na Makundi 15 ya Wanawake katika mikoa ya
Geita na Shinyanga.

llifanya semina za vongozi kwa agjili ya Wanawake ambao ni wanachama wa
wachimbaji wadogo na viongozi wa kikundi wanaowakilisha makundi 13 ya
wanawake katika mikoa ya Geita na Shinyanga.

lilijenga uwezo wa kiuvjasiriamali miongoni mwa makundi 10 ya wanawake mkoani
Geita

Kama sehemu ya Mradi wa Jinsia, FADev inakusudia kuendelea kutathmini mahitaji ya
Makundi ya Wanawake kwenye vyama vya wachimbaji wadogo, na kukidhi baadhi ya
mahitaji haya kwa kutumia fedha iliyopo.

Kwa sababu ya ukosefu wa fedha ya kutosha, Shirika linaweza kutoa yafuatayo kwa makundi
yanayoongozwa na wanawake kwenye mikoa ya Geita na Shinyanga:

upatikanaji wa vifaa vya kazi kwa qjili ya vikundi vya wanawake wanaojinusisha moja
kwa moja katika shughuli za uchimbaji mdogo. Kuhakikisha kwamba wanawake
wengi wanathamini zaidi shughuli zao za uchimbaji mdogo, shirika la FADev linatoa
asilimia 50 ya gharama ya manunuzi ya mitambo kama ruzuku. Kikundi hicho cha
wanawake kitalipa asilimia 50 tu bila riba, na

kutoa ruzuku ndogo kwa makundi ya wanawake yanayojihusisha moja kwa moja
katika shughuli za uchimbaji mdogo na wale ambao wanaishi ndani ya eneo hilo na
wanafanya shuguli zao ndani ya jamii za wachimbaji wadogo

FADev inaendelea kufanya kazi na wadau muhimu, ikiwa ni pamoja na Wachimbaiji
Wanawake na serikali kupitia wizara mbalimbali kwenye mchakato wa maboresho
yanayolenga kuwajengea uwezo wanawake wanaofanya shughuli za uchimbaji mdogo.
Lengo letu ni kuhakikisha tunapata masuluhisho yanayotekelezeka kuhusu changamoto
za kijamii, kisheria, kiuchumi, kiufundi, kitaaluma na kisiasa zinazowakumba wanawake
wachimbaii, vilevile kubainisha fursa zilizopo.

-
[=]
&
g
:
o
'@
2
i}
o
=
8
2

(23)
®



Safari Yetu Teleo la Kwanza_Swahil

Janga la ugonjwa wa Uviko-19 limesababisha changamoto zisizotarajiwa za kijamii, kivchumi

na hasa zaidi kiafya duniani kote na setka ya uchimbaji mdogo haijaachwa salama.

Katikati ya janga la virusi vya Uviko-19, FADeyv ilifanya tathmini ya mahitaji miongoni mwa
washirika wake katika maeneo ya uchimbaji mdogo, ambayo ni: Ibondo katika Kata ya
Nyaruyeye, Nyakagwe kafika Kata ya Butobela katika Wilaya ya Geita, na Musasa katika
Wilaya ya Chato - maeneo haya yote yapo katika Mkoa wa Geita.

Tathmini ya mabhitaji ilidokeza masuala yafuatayo ambayo wanajamii wengi katika maeneo
ya uchimbaji mdogo waliona kwamba ni matatizo yanayosumbua:

i.  kushamiri kwa bei za kinyonyaiji zinazotolewa na madalali wa madini

(24)
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V.

hakuna malipo au malipo kidogo
kwa wanawake  wanaojihusisha
katika kuchagua na kuponda mawe
wakidhani  kwamba  wanaweza
kupata dhabau iliyosalia

ongezeko la gharama ya maisha
kuongezeka kwa matukio ya ukatili
wa kijinsia®

hitaji na ukosefu wa maji safi na
sglama. na

3 Hii inarejelea kazi isiyo na malipo ambayo wanawake
wengi wanaoponda mawe wanacna kama ukafili wa

kijinsia

vi. hitgji la kujenga wuvelewa kuhusu
virusi vya Uviko-19 kwenye jamii ya
wachimbaiji wadogo.

Kwa kutambua ufinyu wa rasilimali zake,
na kutokuwa na mamilaka ya kushughulikia
masuala haya bila ruhusa kutoka kwenye
Wizara husika, FADev llichukuwa hatua
ya makusudi kuishirikisha kikosi kazi cha
kushughulikia janga la virusi vya Uviko-19,
kinachofanya kazi chini ya Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, lJinsia, Wazee na
Watoto.

Taarifa za kusahaulika kwa jamii  ya
wachimbaji wadogo, katika wakati huu
wa Uviko-19 lisikitisha, ukuzingatia ukwel
kwamba, wachimbaji wadogo hawawezi
kufungiwa ndani saa 24 bila kufanya kazi.
Mfumo wao wa uchumi unategemea
kufanya kazi kila siku ndipo miu apate riziki
ya siku. Hali hii inawezakupelea maambukizi
makubwa ya Uviko-19  kulingana na
mwingiliano mkubwa baina ya watu katika
mazingira yao ya kazi.

Wachimbaqji - wanawake na wanaume,
wanatoka kwenda kuzitafutia familia zao
riziki. Shughuli hizi zinafanywa katika maeneo
ya uchimbagji mdogo yenye hatar ya juu,
hivyo hitadji lao la kupata msaada wa dharura
lilikuwa ni la haraka sana.

Kutokana na mashauriano na kikosi kazi
kiichoundwa kushughulikia masuala
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} ya Uviko-19, ilidhihirka kwamba katika
mazingatio yote, hakukuwa na mkakati mzuri
wa kushughulikia athari za janga la virusi vya
Uviko-19 miongoni mwa jamii za uchimbaji
mdogo.

' Ni lazima tuseme pia, kwamba tathmini
s iliyofanywa na FADev kubdaini changamoto
kwenye jami ya wachimbaji wadogo katika
kipindi nchi imekumbwa na janga la virusi
b vya Uviko-19, wananchi kwenye maeneo ya
uchimbaji mdogo walipata maelezo kuhusu
kuchukua hatua za usafi kama ilivyoelekezwa
na Wizara ya Afya. Hata hivyo, maelekezo
hayo na desturi iliyokuwepo havikuendana kwa
sababu ya kutokuwa na ufahamu wa kutosha
miongoni mwa wananchi hao.

Tathmini hiyo ilibaini kwamba "Katika maeneo ya mradi ya FADev na pembezoni mwa
barabara, kila mlango una ndoo ya maiji na sabuni’. Hii inazungumzia kile kilichoonekana
lakini haioneshi kama wananchi walikuwa na uwezo wa kugharamikia kile kinachotakiwa
kuondokana na hofu na kujikinga dhidi ya hatari ya kuambukizwa virusi vya Uviko-19.
Upatikanaji wa maji katika maeneo ya uchimbaji mdogo yalikuwa, na bado yanapatikana
kwa wauzigji wa maji ambao wanatoza kati ya Shilingi 300 hadi 1,000 kwa ndoo ya lita 20.
Bei zilitofautiana kulingana na eneo. Kwa mfano, katika maeneo ya Ibondo na Nyakagwe
ndoo ya lita 20 za maji ilizuzwa kwa Shilingi 300 wakati wa mvua ukilinganisha na msimu wa
kiangazi ambapo bei ya ujazo huo huo inauzwa kwa Shilingi 700 hadi 1000. Katika eneo la
Musasa, wachimbaji wananunua ujazo huo huo wa maiji kwa Shilingi 500, hata wakati wa
mvua.

Katika eneo la Musasa, mchimbaji mmoja mwanamke alisesma kwamba taarifa ya uwepo
wa virusi vya Uviko-19 kumefanya mambo kuwa mabaya. Mwanamke mmoja alisimulia
vzoefu wake akisema, "kama mwanamke, ninakabiliwa na mambo mengi. Nimeolewa
na nina watoto lakini mapato yangu ndiyo ya msingi kwenye kaya yangu. Ninahitaji kuwa
na maji kwenye nyumba yangu kwa qijili ya mahitaji ya nyumbani lakini sasa inakuwa ni
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changamoto (ikiwa maji zaidi yanatakiwa ili kufuata taratibu za usafi). Kuna visima kadhaa
hapa lakini vyote hivi ni vya taasisi nyingine. Ni lazima fununue maji. Ninawezaje kununua
maji kwa gjili ya kutumia nyumbani wakati siwezi kupata fedha kama nilivyokuwa napata

kabla ya korona kuwepoe Umenikuta ninafanya kazi sasa, lakini nina hofu. Unaweza kuona 3
ninafanya kazi kwa kujitenga’. g
g
Kwa lengo la kushughulikia mahitaji ya washirika wake na yake zao, FADev uliweza kutoa o
vifaa vya usafi vifuatavyo: vifaa vya kujikinga - barakoa za kitambaa zinazoweza kutumika 8
fena, na vipeperushi vyenye taarifa juu ya nini kifanywe na wananchi ili kujikinga dhidi ya S
maambukizi ya virusi vya Uviko-19: E
8
# KIFAA MAELEZO IDADI KILICHOTOLEWA
. Ndoo za lita 20 zenye koki
1 Vifaa vya Usafi zikiwa na jina la shirka Ndoo 70 lote
; - Sabuni za kunawia mikono Masanduku
2 | Sabuniza kuua bakteria G ks bakiena 171 lote
3 | Vifaa vya Kujikinga Barakoa za kitambaa Barakoa 1,500 | Zote
Vipeperushi kuhusu jinsi
4 | Vipeperushi vya A3 ya kujikinga na virusi vya 1,000 Vyote
korona
Vipeperushi kuhusu jinsi
. . ya kujikinga na virusi vyd
A Ve peeslip/ korona (ujumbe unaolenga 5 Yiris
wdchimbadji wadogo).
Waliopokea vifaa
# MPOKEAJI UHUSIANO
1 Mgodi wa Kilimo Kwanza Mshirika wa FADev
2 | Mgodi wa Mohammed Mtalingi Mshirika wa FADev
3 | Mgodi wa Masasi John Mshirika wa FADev

Chama cha Wanawake Wachimbaji wa Madini Tanzania

(TAWOMA) Mshirika wa FADev

(o7)
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Chama cha Wanawake Wachimbaji Madini Geita

& (GEWOMA) Mshirika wa FADev

" %\;@;;}:hﬂ Wachimba Madini wa Mkoa wa Geita NASHIE: Wiex FADEY

/7 | Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Buseresere Mdau wa Uchimbdiji Mdogo
8 | Mamilaka ya Serikali za Mitaa, Musasa Mdau wa Uchimbagiji Mdogo
g | Ofisi ya Waziri Mkuu, Shule ya Msingi Musasa Jumuiya ya Uchimbaiji Mdogo
10 | Mradi wa Uchimbaji Dhahabu wa Nsagano, Nyarugusu Mdau wa Uchimbagiji Mdogo
11 | Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Ng'wasabuka Mdau wa Uchimbdiji Mdogo
12 | Mamilaka ya Serikali za Mitaa, Nyarugusu Mdau wa Uchimbagiji Mdogo
13 | Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Nyakagwe Mdau wa Uchimbdji Mdogo
14 | Jeshila Polisi Tanzania, Nyarugusu Mdau wa Uchimbagiji Mdogo
15 | Ofisi ya Madini ya Mkoa, Mkoa wa Geita Mshirika wa FADev

16 | Kikundi cha Wanawake Wachimbaiji Wadogo, Chato Mshirika wa FADev

17 | Kifuo Kidogo cha Vito vya Thamani, Nyarugusu Mdau wa Uchimbdadji Mdogo

Kujenga Uelewa Kwenye Eneo la Kazi

lkichukuliwa kama mchakato endelevu
na ukifanywa kwa kutumia mbinu
mbalimbali, FADev kwa kushirikiona na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, na ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Geita kupitia Timu ya
Mkoa ya Usimamizi wa Afya, ilifanya kazi
ya kujenga uvelewa kwa umma kwa siku
tatu kuhusu Uviko-192, kwa wachimbaiji
wadogo na jamii zao katfika mkoa wa
Geita. Maeneo yaliyonufaika na elimu hii
kwa umma ni eneo la uchimbaji mdogo
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lililoko Msasa, Kata ya Buseresere, Wilaya ya Chato, eneo la Nyarugusu mijini na Nyakagawe,
Kata ya Butobela.

Ujengaji wa velewa ulifanywa kwa kuhusisha vyombo kadhaa vya habari katika mkoa wa
Geita ikijjumuisha: Shirika la Habari la Tanzania (TBC), Star TV, East African Television (EATV),
Mwananchi Communications, Storm FM, na Radio Free Africa (RFA).

Mkakati uliotumiwa ulichaguliwa na watekelezaji kwa makusudi ili wawafikie wananchi
wengine wa eneo la Kanda ya Ziwa na kwingineko ambao wasingeweza kuhusishwa
moja kwa moja na mkakati huo wa kutoa elimu kwa umma juu ya jinsi ya kujikinga dhidi ya
maambukizi ya virusi vya Uviko-19.
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Kwa ujumia, ndani ya siku tatu hizo, shirika la FADev na mshirika wake muhimu, Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Wazee na Watoto, ilifanikiwa kuwafikia watu zaidi ya watu 850.
Idadi ya waliofikiwa inaweza ikawa kubwa zaidi nchi nzima — kwa wale waliokuwa wakisiliza
redio na runinga.

# ENEO MIKUTANO WALIOFIKIWA
1 Musasa 1 250
2 Nyarugusu 22 550
4 Nyakagwe 1 80
Jumila ya waliofikiwa 880°

Vichocheo vya ujengaji uelewa viiwezeshwa na wataalamu kutoka Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

Kwa kutambua umuhimu wa Mamlaka ya mkoa na serikali za mitaa katika mchakato wote,
ziara za hisani zilifanywa kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Geita, Mkurugenzi wa Wilaya ya
Geita, na kwenye ofisi ya Mkurugenzi wa Wilaya ya Chato kabla ya timu kutoa elimu kuhusu
Uviko-19 katika maeneo yaliyotajwa hapo juu.
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Stadi za Maisha: Mafunzo ya kviengeneza sabuni
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Lengo la uwezeshaji wa wanawake linaweza kufanikiwa kwa njia mbalimbali, lakini uhuru
wao wa kiuchumi ni nguzo muhimu ili kupunguza utegemezi wao kwa waume zao na familia
Z00.

]

Moja wapo kati ya matokeo yaliyotokana na tathmini ya mahitaji iliyofanywa na FADev
ndani ya jamii ya wachimbaiji wadogo katikati ya janga la virusi vya Uviko-19, ilikuwa ni hali
mbaya ya wanawake kiuchumi katika mazingira ya uchimbaiji mdogo wa madini.

Katika mjadala kuhusu namna ambavyo mahitqji ya kiuchumi miongoni mwa wanawake
waliopo katika maeneo ya uchimbaji mdogo yanavyoweza kukabiliwa, wanawake
walipendekeza kwamba "wanaweza hata kufundishwa nama ya kutengeneza sabuni kwa
kuwa ni bidhaa inayohitajika” katika mazingira ya sasa.
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FADev lilichukua pendekezo hili na
baada ya kulichambua kwa kina,
lligundua kwamba utengenezaji wa
sabuni ni wazo zuri kiuchumi, rahisi
kutekelezeka, na soko lilikuwepo tayari.

Aidha, wanawake waliopo katika jamii
ya wachimbaji wadogo wanawezd
kujipatia kipato kutokana shughuli
hii bila kuvacha kufanya shughuli
Zao nyingine  zinazohusiana na
uchimbaji mdogo - kwa wale ambao
wanajihusisha moja kwa moja kwenye
shughuli za uchimbaiji mdogo.

Unataka kujua kilichotokea?2

v FADev llitafuta na kupata
mkufunzi mzuri

v wanawake 33 walipata
mafunzo ya  kutengeneza
sabuni, na

v idadi ileile ya wanawake
wanaendelea kupata
fedha za ziada kutokana na
utengenezaiji wa sabauni kama
njia ya kukabiliana na athari za
kijamii na kivchumi zilizotokea
katika jamii zao kwa sababu ya
janga la virusi vya Uviko-19.
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Kuna mambo mengi ambayo sisi na washirika wetu tunaweza kujivunia. Lakini haya ni baadhi
ya mafanikio muhimu sana:

v kuonesha umuhimu wetu katika Sekta ya Uchimbaji Madini, kwa kuweka mkazo wetu
kwenye sekta ya uchimbaji mdogo

v kuanzisha uhusiano wa kiutendaiji baina ya FADev na Wizara husika za Serikali, Wakala
za serikali, na wadau wengine muhimu wa uchimbaiji mdogo

v kuanzisha uhusiano imara wa kiutendaji pamoja na mamilaka za Serikali katika ngazi
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vanzishwaiji wa miradi ya Migodi ya Mfano ya uchimbaji mdogo

utekelezaji wa mfumo wa kukodisha mitambo kwa nia ya kumiliki katika Migodi mitatu
ya Mfano iliyoanzishwa kama majaribio.
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kuanzisha uvhusiano wa kiutendaji baina ya FADev na vyombo vya habari nchini
Tanzania

kuonesha umuhimu wa Taasisi kwenye uwanda wa Kitaifa, Kikanda na Kimataifa, hasa
kwa kukubaliwa kama Mwangalizi aanyetoka Mashirika ya Kiraia katika Mkutano wa
Vyama vya Mkutano wa Minamata juu ya Zebaki.

vanzishaji wa Mradi wa Jinsia unaojikita kufanya kazi na wanawake waliopo kwenye
mazingira ya sekta ya uchimbaji mdogo na jamii zao

kuanzisha uhusiano wa kiutendaiji baina ya FADev na shirika la Wanawake |la Sheria
na Maendeleo Barani Afrika (WILDAF)

kufanikiwa kuitikia na kutoa mahitaji ya dharura kukabili janga la virusi vya Uviko-19
katika jamii ya wachimbaji wadogo

ushirikiano endelevu na wenye mafanikio kati ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto katika shughuli ya kujenga velewa wa janga la virusi
vya Uviko-19 kwenye jamii za wachimbaji wadogo

kuanzisha uhusiano na wadau wengine katika sekta ya uchimbaji madini kama vile
Mgodi wa Dhahabu wa Geita (GGM) wa Shirika la Uchimbaji Madini la AngloGold,
kampuni ya Mantra na Shanta

kuanzisha uhusiano na wadau wanaofanya kazi au wangependa kufanya kazi
katika programu zinazoangazia sekia ya uchimbaji mdogo kama vile Programu ya
Maendeleo ya Umoja wa Mataifa (UNDP)

kuandaa rasimu ya kwanza ya Mpango Mkakati wa Taasisi ya Kuendeleza Uchimbaiji
Mdogo (FADev)

-
[=]
2
g
:
o
'@
2
i}
o
=
8
2

®)



Moja kafi ya changamoto kubwa kabisa ni fedha.

Kama shirika, kuna mahitaji mengi ya raslimali fedha ambayo tunakabiliana nayo baada ya
kujenga matarajio makubwa miongoni mwa jamii na wadau wa sekta ya uchimbaji mdogo.
Ikizingatiwa kwamba, sekta ya uchimbaji mdogo imekuwa haijiendeshi kwa miazamo wa
kibiashara, na matokeo yake watendaiji wake hawajaweza kupata fursa za mkopo wa
fedha.

Vyanzo vya Mapatio vya Sasa:

Miezi kadhaa baada ya kusajiliwa mwezi Julai 2019, FADev ilipata fursa ya kupokea fedha ya
kianzio kutoka SWISSAID Tanzania kwa mpangilio ufuatao:

a) Shilingi 98,135,575 kwa mwezi Septemba hadi Desemba 2019,
b) Shilingi 388,539,661 kwa mwaka 2020, na
c) Shilingi 416,413,000 kwa mwaka 2021.
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Fedha hii imesaidia sana katika:

v

v
v
v

vanzishaji wa Sekretarieti

kununua zana muhimu za kutendea kazi ofisini

kugharimia shughuli za uendeshaji wa Taasisi

kulipa mishahara ya wafanyakazi, ingawa kwa kiwango cha mshahara, na mafao
yote mengine, na

kusaidia shughuli za programu ikiwa ni pamoja na

kufanya ziara kwenye maeneo ya uchimbaiji mdogo, na gharama zinazohusika
kufanya mafunzo kwa wadau — wachimbaji wadogo

kunununua vifaa vya huduma ya kwanza na kujikinga kwa dijili ya shughuli za
mradi wa Migodi ya Mfano ya uchimbaji mdogo

kufanya uchanganuzi wa kubaini mapengo
kufanya utafiti wa awali kuhusu wanawake kafika sekta ya uchimbaji mdogo

Kuandaa Mpango wa Utunzaji wa Mazingira kwa ajili ya Migodi mitatu ya
Mfano huko Ibondo na Nyakagwe katika Wilaya ya Geita, na Msasa kafika
Wilaya ya Chato

kutoa vifaa vya uchimbaji kwa mfumo wa kukodisha kwa nia kumiliki

kutoa ruzuku kwa makundi yanayoongozwa na wanawake katika jamii ya
wachimbaji wadogo

kuchapisha ripofi, vipeperushi na nyenzo nyinginezo zenye maelezo ya
kuelimisha kuhusu uchimbaji mdogo, na

kuanzisha mchakato wa kutengeneza na kusimamia tovuti ya FADev

Mahitgji na Vyanzo vya Fedha Vilivyopo:

Kuna uhitaji mkubwa wa fedha katika mazingira ya uendeshaji wa sekta ya uchimbaji mdogo
huku kukiwa na pengo kubwa la rasilimali fedha.
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Katika mchakato wa kujiimarisha kama shirika, tumeweza kutengeneza mpango mkakati wa
kwanza kabisa. Mpango mkakati huo umeelezea juu ya Nguzo za Kimkakati za Programu.

Mpango Mkakati una malengo halisi, mapana kwenye suala zima la shughuli za kiutekelezaiji
ndani ya miaka hiyo mitano (5) kadri fedha zitakavyoruhusu. Kwa moyo huo, tutafanya kazi
kutekeleza shughuli zilizoainishwa chini ya nguzo tofauti za kimkakati kama ilivyoonyeshwa
hapa chini:
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LENGO LA KIMKAKATI

NGUZO LA KIMKAKATI

NA. 1
SEKTA RASMI NA Kukuza utafiti sahihi,
HALALI KISHERIA uchenjuaiji na

mbinu za kuongeza
uthamini wa madini

LENGO LA KIMKAKATI
NA. 2

Kukuza shughuli rasmi
na za kisheria katika
sekfa ya Uchimbaji
Mdogo wa Madini

LENGO LA KIMKAKATI
NA.3

Kuwashirikisha watunga
sera kwenye juhudi
Zinazolenga kuboresha
sheria inayosimamia
sekta ya Uchimbdaiji
Mdogo wa madini

Kukuza matumizi
SEKTA INAYOJALI ya njic bora za
MAZINGIRA NA uchimbaji na
ADILIFU uchenjudji kwenye
mazingira

Kutoa elimu juu
ya mazingira,
afya na usalama
katika maeneo ya
uchimbdji mdogo

Kushirikisha na
kuelimisha jamii za
wachimbdji wadogo
juu ya kukuza haki za
binadamu

Kuhamasisha jamii ya
wachimbaji wadogo
juu ya athari za imani
USHIRIKI WA Za kimila yanayozuid
WANAWAKE WENYE  ESHyils[ <R"Ye]

TIJA KATIKA SEKTA wanawake kushiriki
kikamilifu kwenye
shughuli za uchimbaiji
mdogo wa madini

Kuwezesha uhusiano
kati ya taasisi za
kifedha na vikundi
vya wanawake
wanaofanya shughuli
za uchimbaji mdogo
wda madini.

Kuwajengea

uwezo vikundi
vinavyoongozwda

na wanawake
wanaofanya shughuli
zd uchimbaji mdogo wa
madini

Kuwezesha
uvhusiano kati ya
BIASHARA ENDELEVU [EifeleliilieR (j{slelgle]
NDANI NA NJE YA na wanawake
SEKTA wanafanya shughuli
Za uchimbaji mdogo
wad madini.

Kukuza ujuzi wa
vjasiiamali na
Upanuzi wa nyandad
zd biashara ndani ya
jamii ya wachimbaiji
wadogo.

Kukuza ujuzi wa
ucngezaji thamani
madini
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5,

UTAFITI, MIJADALA
SHIRIKISHI NA TAASISI

IMARA

Kukuza utafiti na
kuanzisha kituo
Kuimarisha uwezo wa | ambacho kitakuwa
Sekretariafi ya FADev | na taarifa mbalimbali
juu ya sekta ya
uchimbdji mdogo.

Kuendeleza majadiliano
kati ya wadau wa sekta
ya uchimbaji mdogo
wa madini.
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Sekta Rasmi na
Halali Kisheria

Sekta Adilifu
na inayojali
Mazingira

Mawasiliano

FADev, Kitalu Namba 53

Barabara ya Chole, Msasani Peninsula

5. L P 75419, Dar es Salaam — TANZANIA.
Offisi: 4255 747 474 291

Barua Pepe: info@fadev.or.tz

Tovuri: www.fadev.or.tz

Ushiriki wenye tija
wa wanawake katika
sekta ya uchimbaji

Biashara
Endelevu ndani

na nje ya Sekta ya
uchimbaji mdogo

mdogo

§) fadeviz

) FADevIz
@ Foundation for ASM Development

o
'o;si

s'o
Mijadala Shirikishi

na uimarishwaji
wa Taasisi
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